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MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU WA VULI 

OKTOBA – DISEMBA, 2023 

 
Kielelezo 1: Mwelekeo wa mvua za Oktoba hadi Disemba, 2023. 
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Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Vuli; Oktoba - Disemba 2023 
 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa msimu 

wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba – Disemba, 2023, ushauri kwa wadau wa sekta na 

mamlaka mbalimbali kama vile Kilimo na Usalama wa Chakula, Mifugo na Uvuvi, Utalii na 

Wanyamapori, Uchukuzi, Mamlaka za miji, Nishati, Maji na Madini, Afya pamoja na Menejimenti 

za Maafa. Baadhi ya mambo muhimu katika taarifa hii ni: -  

i. Uwepo wa El-Niño unatarajiwa kuwa na mchango mkubwa katika mvua za msimu wa 

Vuli, 2023.  

ii. Mvua za Vuli, 2023 zinatarajiwa kuwa za Juu ya Wastani hadi Wastani katika maeneo 

mengi ya pwani ya kaskazini na ukanda wa Ziwa Victoria. Aidha, kwa maeneo ya 

nyanda za Juu kaskazini mashariki na maeneo machache ya mashariki mwa Ziwa 

Victoria mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Juu ya Wastani. 

iii. Mvua za Vuli, zinatarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwezi Septemba, 2023 katika maeneo 

ya magharibi mwa Ziwa Victoria na kusambaa katika maeneo mengine mwezi Oktoba, 

2023. Kwa kawaida mvua za Vuli huisha mwezi Disemba, hata hivyo msimu huu mvua 

za nje ya msimu zinatarajiwa kuendelea Januari, 2024.  

iv. Ongezeko la mvua linatarajiwa katika kipindi cha mwezi Disemba, 2023. 

  Athari zinazotarajiwa: 

i. Shughuli za kilimo zinatarajiwa kuendelea kama ilivyo kawaida kwa msimu wa Vuli, 2023.  

Hata hivyo, ongezeko la unyevu wa udongo linaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa 

mazao na shughuli za kilimo. 

ii. Kina cha maji katika mito na mabwawa kinatarajiwa kuongezeka. 

iii. Magonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza kutokana na uchafuzi wa maji.  
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1. MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA), 2023 

 
Msimu wa mvua za Vuli ni mahususi kwa maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki 
(Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa 
Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja 
na visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, 
Mwanza, Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.   
 
Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa katika kipindi cha Vuli (kama 
inavyoelezwa katika kipengele cha 2 cha taarifa hii), kwa ujumla mvua za Juu ya Wastani 
hadi Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Shinyanga, kusini mwa mkoa wa Simiyu, kaskazini mwa mkoa wa Kigoma, Dar es Salaam, 
Tanga, Pwani (ikiwemo visiwa vya Mafia), kaskazini mwa mkoa wa Morogoro na pamoja 
na visiwa vya Unguja na Pemba katika msimu wa mvua za Vuli, 2023. Hata hivyo, mvua 
za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Mara, kaskazini 
mwa mkoa wa Simiyu, Arusha, Manyara na Kilimanjaro. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya 
nne ya mwezi Septemba, 2023 katika maeneo ya magharibi mwa Ziwa Victoria na kusambaa katika 
maeneo mengine mwezi Oktoba, 2023. Kwa kawaida mvua za Vuli huisha mwezi Disemba, hata 

hivyo msimu huu mvua za nje ya msimu zinatarajiwa kuendelea mwezi Januari, 2024. Ongezeko 
la mvua linatarajiwa mwezi Disemba, 2023. Maelezo ya kina juu ya mwelekeo wa mvua 
hizo za msimu ni kama ifuatavyo: 
  

i. Kanda ya Ziwa Victoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, na 

Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kakonko na 

Kibondo): 

 
Mvua za Vuli zinatarajiwa kuwa za Juu ya Wastani hadi Wastani katika maeneo ya mikoa 
ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, kusini mwa mkoa wa Simiyu pamoja na kaskazini 
mwa mkoa wa Kigoma. Hata hivyo, mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa 
katika maeneo ya mikoa ya Mara na Kaskazini mwa mkoa wa Simiyu.  
 

Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwenzi Septemba hadi wiki ya kwanza ya 
mwezi Oktoba, 2023 katika mkoa wa Kagera na kutawanyika katika maeneo mengine 
katika wiki ya pili ya mwezi Oktoba, 2023. Mvua za Vuli 2023 kwa maeneo hayo 
zinatarajiwa kuendelea hadi mwezi Januari, 2024. 
 

ii. Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mkoa wa 

Pwani (ikijumuisha kisiwa cha Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya 

Unguja na Pemba): 

 

Mvua za Juu ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, 
Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), kaskazini mwa mkoa wa Morogoro na visiwa vya 
Unguja na Pemba. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi 
Oktoba, 2023 na kuisha wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Januari, 2024. 
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iii. Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro): 

 

Mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo haya. Mvua hizo 
zinatarajiwa kuanza katika wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Oktoba, 2023 na kuisha wiki ya 
kwanza na ya pili ya mwezi Januari, 2024. 
 
 

 

 

 

Kielelezo 2:  Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba –Disemba), 2023 na Kulia: Wastani 

wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za Vuli (1991-2020). 

 
Angalizo 1: Kutokana na uwepo wa El-Niño, vipindi vya mvua vinatarajiwa kwa mwezi 

Septemba, 2023 katika baadhi ya maeneo nchini. Hata hivyo, mvua za Vuli, 2023 

zinatarajiwa kuanza rasmi mwezi Oktoba, 2023 katika maeneo mengi. 

 

Angalizo 2: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu 

(miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia 

mwenendo wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo 

utazingatiwa katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa 

hii wanashauriwa kufuatilia taarifa za utabiri wa saa 24, siku 10, mwezi na tahadhari kama 

zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA). 

 
2. MIFUMO YA HALI YA HEWA   

Joto la bahari la Juu ya Wastani linatarajiwa katika eneo la kati la kitropiki la bahari ya 
Pasifiki, hali inayoashiria uwepo wa El-Niño. Hali kadhalika, joto la bahari la Juu ya wastani 

linatarajiwa katika eneo la magharibi mwa bahari ya hindi wakati joto la Chini ya Wastani 
hadi Wastani linatarajiwa kuwepo katika eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi hali 
inayotambulika kama “positive Indian Ocean Dipole (IOD)”. Kwa upande mwingine, joto la 
bahari la Wastani hadi Juu kidogo ya Wastani linatarajiwa kuwepo katika eneo la mashariki 
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mwa bahari ya Atlantiki. Hali hii kwa ujumla inatarajiwa kuimarisha mifumo inayosababisha 
mvua nchini.  
 
3.  ATHARI NA USHAURI 

Athari za kisekta na ushauri uliotolewa hapa chini umeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania kwa kushirikiana na wataalam wa sekta husika katika mkutano wa wadau 
wa hali ya hewa uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2023. Wadau wa sekta mbalimbali za 
kiuchumi na kijamii wanashauriwa kupanga na kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia 
taarifa mahususi za hali ya hewa zinazotolewa na TMA. 
 
a) Kilimo na Usalama wa Chakula 

Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko vinaweza kujitokeza na kuathiri 
ukuaji wa mazao na miundombinu ya kilimo. Magonjwa kama vile ukungu (Fungus) 
yanatajariwa kuongezeka na kuathiri mazao kama viazi mviringo, nyanya, ufuta na 
maharage. Hata hivyo, shughuli za kilimo zinatarajiwa kuendelea kama ilivyo kawaida 
hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani 
 
Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo 
husika kwa wakati, kutumia mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji kutuama shambani, 
mmomonyoko na upotevu wa rutuba, na kuchagua mbegu na mazao sahihi kwa ajili ya 
msimu huu wa Vuli. Aidha, inashauriwa kuimarisha miundombinu ya kilimo pamoja na 
uvunaji maji ya mvua na kudhibiti visumbufu vya mimea ili kupunguza athari zinazoweza 
kujitokeza. 
 
b) Mifugo na Uvuvi 

Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Juu ya Wastani hadi Wastani na maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani, wafugaji na wavuvi 
wanatarajiwa kufaidika na upatikanaji wa malisho na chakula cha samaki. Hali hii 
inaweza kupelekea kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za mifugo na zile za uvuvi 
katika maeneo mengi. Hata hivyo, mlipuko wa magonjwa ya mifugo kama vile ugonjwa 
wa homa ya bonde la ufa na kuzaliana kwa wadudu wanaosambaza magojwa vinaweza 
kujitokeza.  Vilevile, matukio ya kuongezeka kwa magonjwa ya mwani baharini na 
kupungua kwa uzalishaji wa mwani kutokana na kupungua kwa kiwango cha chumvi ya 
maji ya bahari vinatarajiwa. 
 
Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili kutunza malisho na kuvuna 
maji ya mvua kwa matumizi ya baadae. Jamii inashauriwa kuweka mipango mizuri ya 
matumizi bora ya maji na malisho. Wakulima wa mwani wanashauriwa kulima mwani 
kwenye maji ya kina kirefu ili kuondokana na athari za maji ya mvua yanayokuwa 
yanaingia baharini. Aidha, Wafugaji na wavuvi wanashauriwa kufuatilia mirejeo ya tabiri 
za hali ya hewa na ushauri kutoka kwa maafisa ugani ili kupunguza athari zinazoweza 
kujitokeza na kuongeza tija katika msimu huu wa mvua.  
 
 
c) Utalii na Wanyamapori 

Hali ya malisho na maji kwa ajili ya wanyamapori katika mbuga na hifadhi inatarajiwa 
kuwa nzuri. Hata hivyo, wingi wa mvua unaotarajiwa katika maeneo mengi unaweza 
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kusababisha kutuama na kusambaa kwa maji na kupelekea wanyamapori kuhama, 
hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Juu ya Wastani hadi Wastani. 
Hali hii inaweza kupelekea magonjwa ya wanyamapori kusambaa kwa wanyama 
wanaofugwa na binadamu kutokana na wanyamapori kuingia katika makazi ya jamii 
zinazozunguka hifadhi na mbuga. Pia, hali hii inaweza kusababisha hatari kwa binadamu 
na wanyama wanaofugwa kutokana na kushambuliwa na wanyama wakali. 
 

Mamlaka husika zinashauriwa kuboresha miundombinu mbalimbali katika hifadhi za 
wanyamapori na kujenga uelewa kwa jamii ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza 
kutokana na hali ya mvua inayotarajiwa. Hivyo basi, jamii inashauriwa kutoa taarifa kwa 
mamlaka husika iwapo wanyamapori wataingia katika makazi au maeneo mbalimbali ya 
watu. 
 

d) Usafiri na Usafirishaji 

Kutokana na utabiri uliotolewa, miundombinu ya usafiri na usafirishaji inaweza kuathirika 
hususan maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Juu ya Wastani hadi Wastani. Matukio 
ya hali mbaya ya hewa yanaweza kuharibu miundombinu ya barabara na reli, ongezeko 
la ajali barabarani katika usafiri wa nchi kavu; kuchelewa au kusitishwa kwa safari za 
ndege, mawasiliano hafifu angani na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji katika 
usafiri wa anga. Wadau wa sekta hii wanashauriwa kuchukua hatua stahiki katika 

utekelezaji wa ujenzi wa miundombinu mbalimbali pamoja na ukaguzi wa mara kwa mara 

wa miundombinu ya usafiri na usafirishaji ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

 

e) Nishati, Maji na Madini  

Upatikanaji wa maji unatarajiwa kuimarika, hususan katika maeneo yanayotarajiwa 
kupata mvua za Wastani na Juu ya Wastani. Kina cha maji katika mabwawa na mito 
kinatarajiwa kuongezeka. Hivyo, athari katika miundombinu ya rasilimali maji na nishati 
inaweza kujitokeza. Shughuli za uchimbaji madini hususan katika migodi midogomidogo 
zifanyike kwa kuzingatia tahadhari zinazotolewa kwani ongezeko la maji katika udongo 
linaweza kusababisha maporomoko ya ardhi.  
 

Wadau wanashauriwa kuzingatia matumizi endelevu na uhifadhi wa rasilimali maji katika 
shughuli za uchakataji wa madini, uzalishaji wa umeme, matumizi ya viwandani na 
majumbani. Hali kadhalika, mamlaka husika zinashauriwa kuweka mipango madhubuti 
ya uzalishaji wa nishati ya umeme kutoka vyanzo mbadala kama vile nishati ya jua, 
upepo na gesi endapo kutatokea uharibifu wa miundombinu kutokana na athari za mvua 
za Juu ya Wastani. 
 
 

f) Mamlaka za Miji na Wilaya 

Vipindi vya mvua kubwa vinaweza kusababisha kutuama kwa maji na mafuriko. Hali hii 
inaweza kusababisha uharibifu wa miundombinu na upotevu wa maisha na mali. Mamlaka  
za Miji zinashauriwa kuboresha mifumo ya mifereji ya maji ili kupunguza athari zinazoweza 
kusababishwa na mafuriko sambamba na kutoa elimu kwa jamii juu ya hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa. Hatua hizo ni pamoja na kuimaraisha kamati za maafa ngazi za kijiji na wilaya 
ili waweze kujiandaa, kukabiliana na kupunguza athari pindi zitakapotokea. 
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g) Sekta ya Afya  

 
Magonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza kutokana na uharibifu wa miundombinu ya maji 

taka unaoweza kusababishwa na maji kutuama na kutiririka. Hivyo, jamii inashauriwa 

kuchukua hatua kwa kuhakikisha usafi wa mazingira yanayowazunguka, kuharibu mazalia 

ya mbu na kudumisha usafi kwa ujumla. Mamlaka za Afya zinashauriwa kuchukua hatua 

stahiki kupunguza athari zinazoweza kujitokeza, ikiwa ni pamoja na kuhimiza wananchi 

kutibu maji kabla ya kutumia, pamoja na kunywa maji safi na salama. Pia, kuhakikisha 

uwepo wa dawa za kutosha katika vituo vya Afya kwa kuzingatia uwezekano wa uharibifu 

wa miundombinu ya usafirishaji. 

 
h) Sekta Binafsi 

Sekta binafsi inatarajiwa kunufaika na mvua za kutosha zinazotarajiwa katika msimu huu 
wa Vuli hususan katika shughuli za kilimo, uzalishaji viwandani, n.k. Hata hivyo, wingi 
wa mvua hususan katka maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Juu ya Wastani hadi 
Wastani, unaweza kupelekea athari katika shughuli za ujenzi wa miundombinu, uhifadhi 
na usafirishaji wa mazao tete na bidhaa. 
 
Wadau wa Sekta binafsi wanashauriwa kushirikiana na wataalamu mbalimbali ikiwemo 
wataalam wa hali ya hewa ili kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza.  Taasisi za 
Benki na Bima zinashauriwa kuandaa na kutoa huduma mahususi kwa wadau ili kujenga 
ustahimilivu katika biashara. 
 
i) Menejimenti za Maafa 

Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Juu ya Wastani hadi Wastani vipindi vya 
mvua kubwa vinaweza kujitokeza na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi na 
kupelekea uharibifu wa miundombinu, upotevu wa mali na madhara kwa binadamu na 
mazingira. Hivyo, Idara ya Menejimenti ya Maafa nchini inashauriwa kuendelea kuratibu 
utekelezaji wa mipango itakayosaidia kupunguza madhara yanayoweza kujitokeza. Aidha, 
sekta, mamlaka husika na Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi ya Mkoa, Wilaya, 
Kata na Vijiji/Mitaa zinashauriwa kushirikiana na kuchukua hatua stahiki ikiwemo kutoa 
elimu na miongozo itakayohamasisha kuzuia au kupunguza madhara, kujiandaa, 
kukabiliana na maafa na kurejesha hali endapo maafa yatatokea. 
 
 
j) Vyombo vya Habari 

Vyombo vya habari vinashauriwa kupata utabiri, kufuatilia na kusambaza taarifa na 
tahadhari za hali ya hewa pamoja na zile zilizo huishwa na Mamlaka. Vyombo vya habari 
vinashauriwa kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka sekta husika wakati wa 
kutayarisha na kutoa taarifa mtambuka za hali ya hewa kwa jamii. Aidha, vyombo vya 
habari vinashauriwa kuandaa na kusambaza makala za kitaalamu kwa kutumia lugha  
nyepesi kwa lengo la kuhabarisha jamii juu ya matumizi sahihi ya utabiri wa hali ya hewa. 
Vilevile, kushirikiana na wataalamu wa sekta husika katika kuandaa vipindi maalum vya 
kutoa elimu na kwa wakati kuhusu athari mbalimbali za hali ya hewa zinazotarajiwa 
kutokea na hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kukabiliana na athari hizo. 
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wote wa taarifa za hali ya hewa 
ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, mamlaka za wanyamapori, wasafirishaji, mamlaka 
za maji na afya kuendelea kutafuta, kupata na kuzingatia ushauri wa wataalam katika sekta 
husika. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya 
hewa na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini kadri inavyohitajika. Aidha, wadau 
wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi za utabiri wa msimu ili 
kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 

 

 

 

Imetolewa:  24 Agosti, 2023 

Na:  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Tel. 255 (0) 22  –  2460706 - 8  ; Fax: 255  -  (0) 22  –  2460718  E - mail: (1) met@meteo.go.tz (2) agromet1_tz@meteo.go.tz   


